Nhật Bản / Văn hóa & Con người Nhật Bản / Giá cả ở Nhật có mắc không?
xuất khẩu lao động nhật bản

Giá cả ở Nhật có mắc không?

  

Thường thì mọi người ấn tượng là cuộc sống ở Nhật rất đắt đỏ (thường là theo tiêu chuẩn của báo chí truyền thông), nhưng cá nhân tôi lại thấy ở Nhật rẻ, thậm chí là … rất rẻ.

 

Có vài yếu tố quyết định tính mắc rẻ:

Sức mua của đồng tiền

Chất lượng (độ bền, độ hài lòng) của hàng hóa, dịch vụ

Sự đa dạng của hàng hóa: Bạn có thể chọn loại giá bất kỳ hay không?
 
Xét về những yếu tố này, Nhật Bản vượt trội so với Việt Nam. Dưới đây là vài so sánh giá cả.
 
Cơ sở so sánh
 
Tiền lương tốt nghiệp đại học mới ra trường tại VN: 4 triệu đồng (thực tế thấp hơn, khoảng 3 – 4 triệu)
Tiền lương tốt nghiệp đại học mới ra trường tại Nhật: 200,000 yên (thực ra thấp hơn chút)
Tiền làm thêm ở VN: 12000 VND/giờ
Tiền làm thêm ở Nhật: 800 yên/giờ
Chúng ta sẽ so sánh giá cả qua các mức tiền này.
 
                
 
Cửa hàng 100 yên là nơi bạn có thể bắt đầu cuộc sống mới không hề tốn kém
 
                    
 
Gyu-meshi (“Cơm bò”) giá có 390 yên, cứ đi làm thêm 1 giờ với mức lương thấp nhất là bạn ăn được 2 suất.
 
 
Sữa
 
Nhật 200 yên/1 lít sữa tươi, Việt Nam: 25,000 đồng / 1 lít
200,000 yên => 1000 lít, 4 triệu => 160 lít: VN mắc hơn 6 lần
 
Mì, cơm
 
Nhật: 600 yên/ 1 tô mì raamen, VN: 30,000 VND/tô phở
200 ngàn => 333 tô, VN: 4 triệu => 133 tô => VN mắc hơn 3 lần
 
Cơm bò gyudon 400 yên => 500 suất, cơm tấm 25k => 160 suất => 3 lần
 
Thịt heo
 
Nhật 200 yên/100g, VN 12,000 đ/100g
200 ngàn => 200 ký, 4 triệu => 33 ký => VN mắc hơn 6 lần
 
Gạo
 
Nhật 400 yên/ký, VN 16k/ký => Nhật 500 ký, VN 250 ký: Mắc hơn 2 lần, đấy là chưa kể gạo Nhật ngon hơn ^^
 
Rau
 
Cải thảo ở Nhật 200 yên/cái to (cỡ 1/2 kg), VN 28k/ký
Nhật 500 cái, VN 140 cái => VN mắc gấp 3
Bông cải trắng 400 yên/cái (cỡ 1kg), VN 40k/ký => Nhật 500 bông, VN 100 bông => 5 lần
 
Ớt (thứ không sx tại Nhật) 2700 yên/ký, VN 70k/ký
=> Nhật 74 ký ớt, VN 57 ký ớt: VN vẫn mắc hơn dù đây là thứ VN trồng được còn Nhật phải nhập về
 
Bia
 
Nhật 200 yên/lon => 1000 lon, VN 10k/lon => 400 lon
 
Nhà
 
Nhà chung cư (mansion) ở Nhật 3000 man (30,000,000 yên) => 150 tháng lương
VN 1 tỷ => 250 tháng lương
 
Thuê nhà có phòng tắm (Tokyo): Nhật 60,000 yên => 1/3 lương, VN 3,000,000 đồng => 3/4 lương.
 
Đồ điện tử
 
Ở Nhật giá thấp hơn, cứ cho là bằng thì VN mắc hơn 200,000 / (4,000,000 / 250) = 12.5 lần
 
Quần áo
 
Quần jean Uniclo ở Nhật 2000 yên, VN quần jean N&M 500k
=> Nhật 100 cái, VN 8 cái => 12.5 lần
 
Giầy Addidas
 
Nhật 7000 yên => 28 cái, VN 1 triệu 2 => 3 cái
 
Xăng
 
Nhật 140 yên/lít, VN 25k/lít => Nhật 1430 lít, VN 160 lít: 9 lần
 
Thi năng lực tiếng Nhật JLPT
 
Nhật đăng ký 7000 yên => 28 lần, VN 250k => 16 lần (mà chất lượng còn không ra gì)
 
 
Ở Nhật đi làm 1 giờ được 800 yên, ăn được 2 suất cơm gyudon. Ở VN đi làm 1 giờ được 12 ngàn, phải làm 2 giờ mới ăn được 1 suất cơm tấm.
 
Ngoài ra, Nhật đa dạng về mặt hàng, mẫu mã nên bạn có thể mua đồ rẻ được. Chẳng hạn vào cửa hàng 100 yên có thể mua dao, chén, nồi giá 100 yên (25,000 đồng). Ở VN không thể nào mua được như vậy.
Khi quần áo sale là sẽ sale thừ 10,000 yên xuống 1,000 hay 2,000 yên, vẫn rẻ chán mà chất lượng còn cực tốt nữa.
Đó là lý do mà tôi thấy sống ở Nhật rất rẻ. Tôi có thời chỉ đi làm arubaito mà vẫn sống thoải mái. Lương arubaito “chỉ có” 1000 yên/giờ thôi và tôi ít khi bước chân ra khỏi giường trước 12 giờ trưa. Thỉnh thoảng có công việc đi dịch một ngày lương 20,000 yên ~ 30,000 yên là chuyện bình thường!
 
Hanh Nguyên Tổng hợp

Bình luận & chia sẻ

Chúng tôi trân trọng mọi ý kiến và cổ vũ chia sẻ từ bạn.

tuyển kỹ sư đi nhật

Check Also

Nhiều người muốn trở thành công dân Nhật sau khi xem clip này

Vốn nổi tiếng trên thế giới là một quốc gia coi trọng giáo dục con …